Na'urar tashin hankali: amintaccen aiki na sarkar da bel ɗin injin

ustrojstvo_natyazhnoe_1

Kowane injin yana da abubuwan tafiyar lokaci da raka'o'in da aka ɗora akan bel ko sarka.Don aiki na yau da kullun na tuƙi, bel da sarkar dole ne su sami wani tashin hankali - ana samun wannan tare da taimakon na'urori masu tayar da hankali, nau'ikan, ƙira da zaɓin daidai wanda aka bayyana a cikin wannan labarin.

 

Menene na'urar tashin hankali?

Na'urar tashin hankali (belt tensioner, sarkar) - na'urar taimako don tafiyar da tsarin rarraba iskar gas (lokaci) da tafiyar da raka'a na injunan konewa na ciki na piston;Na'urar da ke tsarawa da kiyaye mafi kyawun tashin hankali na bel ɗin tuƙi ko sarkar.

Na'urar tayar da hankali tana yin ayyuka da yawa:

• Shigarwa da daidaitawa da ƙarfin tashin hankali na bel / sarkar drive;
• Ramuwa na bel / sarkar tashin hankali wanda ke canzawa saboda lalacewa na sassan tuki da canje-canje a cikin yanayin muhalli (miƙewa da matsawa na bel / sarkar a ƙarƙashin canjin yanayin zafi da zafi, ƙarƙashin rinjayar nauyin rawar jiki, da dai sauransu);
• Rage girgizar bel ko sarkar (musamman dogayen rassansu);
• Hana bel ko sarka daga zamewa daga jakunkuna da gears.

Ko da yake tensioning na'urorin su ne karin inji na engine, suna taka muhimmiyar rawa - sun tabbatar da al'ada aiki na lokaci tafiyarwa da kuma saka raka'a, sabili da haka dukan ikon naúrar a kullum canza yanayi.Don haka, idan akwai matsala, dole ne a gyara ko musanya waɗannan na'urori.Don yin zaɓin da ya dace na sabon tashin hankali, ya zama dole a fahimci kewayon waɗannan hanyoyin da aka gabatar a yau, ƙirar su da fasali.

 

Nau'i da kuma amfani da na'urorin tashin hankali

An raba na'urori masu tayar da hankali zuwa rukuni bisa ga manufarsu, dacewa ga wani nau'in tuƙi, ƙa'idar aiki, hanyar daidaita tashin hankali da ƙarin ayyuka.

Bisa ga manufar, masu tayar da hankali sun kasance manyan nau'i biyu:

• Don tafiyar lokaci;
• Don tuƙi na raka'o'in da aka ɗora na rukunin wutar lantarki.

A cikin akwati na farko, na'urar tana ba da mahimmancin tashin hankali na sarkar ko bel na lokaci na injin, a cikin na biyu - tashin hankali na bel na janar drive na raka'a ko bel na kowane raka'a (janeneta, famfo ruwa da fan. air compressor da sauransu).Ana iya shigar da masu tayar da hankali na ƙira da manufa daban-daban akan injin guda ɗaya lokaci ɗaya.

Dangane da dacewa, na'urorin tashin hankali sun kasu zuwa rukuni uku:

• Don tafiyar da sarkar;
• Don tuƙi akan bel na al'ada na V;
• Don faifan V-ribbed.

Tensioners don daban-daban tafiyarwa bambanta a cikin zane na babban kashi - da pulley.A cikin na'urori don masu sarrafa sarkar, ana amfani da dabaran gear (sprocket), a cikin watsawar V-belt - V-pulley, a cikin faifan polyclin - V-ribbed ko santsi mai laushi (dangane da hanyar shigar da na'urar dangane da bel - daga gefen rafukan ko daga gefen baya santsi).

Dangane da ka'idar aiki, na'urori masu tayar da hankali sun kasu kashi uku:

• Masu tayar da hankali tare da tsayayyen shigarwa;
• Masu tayar da hankali na bazara;
• Masu tayar da ruwa na hydraulic.

Kowane nau'in na'urori masu tayar da hankali yana da halaye na kansa, nau'ikan su da ƙirar su an bayyana su a ƙasa.

Dangane da hanyar daidaita ƙarfin tashin hankali, na'urorin sune:

• Manual;
• Na atomatik.

ustrojstvo_natyazhnoe_3

Zane na hydraulic Silinda na lokaci sarkar tensioning na'urar

A cikin na'urori na nau'in farko, an saita ƙarfin tashin hankali (daidaitacce) da hannu yayin kiyayewa ko kuma idan ya cancanta.Mai daidaitawa mai daidaitawa koyaushe yana cikin matsayi ɗaya kuma ba zai iya rama ƙarfin ƙarfin bel / sarkar ba.Nau'in na'ura na biyu ta atomatik yana canza matsayinsa dangane da yanayin halin yanzu, don haka ƙarfin tashin hankali na bel yana dawwama.

A ƙarshe, ana iya haɗa na'urori masu tayar da hankali tare da wasu na'urori kuma suna yin ƙarin ayyuka - tare da sarkar dampers, masu iyakancewa, da dai sauransu. Yawancin lokaci, ana sayar da waɗannan sassa a matsayin wani ɓangare na kayan gyaran gyare-gyare don kiyaye lokaci na lokaci ko raka'a, ko don gyaran injin.

 

Zane da ƙa'idar aiki na na'urori masu tayar da hankali tare da tsayayyen shigarwa

Waɗannan masu tayar da hankali sun haɗa da na'urori iri uku:

• Lever;
• Zamewa;
• Eccentric.

Lever tensioner ya ƙunshi wani sashi wanda aka ɗora da ƙarfi akan injin da kuma lefa mai motsi tare da ɗora a kai.Ana gudanar da lever a kan madaidaicin ta hanyar kusoshi guda biyu, kuma ɗaya daga cikinsu yana cikin tsagi na arcuate - shi ne kasancewar tsagi wanda ya ba ka damar daidaita matsayi na lever kuma, daidai da haka, ƙarfin tashin hankali na bel.

Ana amfani da na'urori masu tayar da hankali na nau'in slide: a cikin su ba a ɗora puley a kan lever ba, amma a cikin madaidaicin tsagi na sashi, tare da dogon dunƙule (kulle).Ta hanyar jujjuya dunƙule, zaku iya matsar da ɗigo tare da tsagi, ta haka canza ƙarfin ƙarfin bel.Lokacin da aka kafa ƙarfin tashin hankali da ake buƙata, ana fuskantar dunƙule tare da goro, yana tabbatar da rashin motsi na ɗigon.

A kan motocin fasinja, ana amfani da na'urori masu tayar da hankali sosai.A tsari, wannan mai tayar da hankali ya ƙunshi abin nadi tare da cibiya mai ƙayatarwa wanda aka kafa akan toshewar injin ko madaidaicin.Ana canza ƙarfin tashin hankali ta hanyar juya abin nadi a kusa da axis kuma gyara shi a cikin wurin da aka zaɓa tare da kullun.

Duk masu tayar da hankali da aka kwatanta sune na'urori masu daidaitawa da hannu waɗanda ke da babban koma baya - ba za su iya ramawa ga canji a cikin ƙarfin tashin hankali na bel ba.Ana kawar da wannan lahani a cikin bazara da na'urori masu tayar da ruwa.

 

Zane da ka'idar aiki na spring tensioning na'urorin

Akwai iri biyu na spring tensioners:

• Tare da bazara mai matsawa;
• Tare da magudanar ruwa.

A cikin na'urori na nau'in farko, ana yin gyare-gyare ta atomatik na tashin hankali na bel ta hanyar ruwa mai jujjuyawar al'ada, wanda ke danna madaidaicin tare da abin nadi / sprocket zuwa bel / sarkar.A cikin na'urori na nau'i na biyu, ana yin wannan aikin ta hanyar maɓuɓɓugar ruwa mai fadi, mai juyayi tare da wani karfi.

Torsional spring tensioners ne mafi yadu amfani a yau - su ne m, sauki da kuma abin dogara.Irin wannan na'urar ta ƙunshi lever tare da jan hankali da tushe (mai riƙewa) tare da maɓuɓɓugar ruwa, don shigarwa mai dacewa, bazara a kan sabon na'urar tashin hankali an riga an matsa shi tare da ƙarfin da ya dace kuma an gyara shi tare da dubawa.

ustrojstvo_natyazhnoe_6

Tensioning na'urar tare da torsion spring

A matsayinka na mai mulki, ana amfani da na'urori masu tayar da ruwa a cikin bel (V-da V-ribbed) na raka'a da aka ɗora, da kuma lokacin tafiyar da injunan motar fasinja tare da bel na lokaci.

 

Zane da ka'idar aiki na na'urorin tashin hankali na hydraulic

Tushen irin wannan nau'in masu tayar da hankali shine silinda mai ɗaukar ruwa wanda ke matse ƙugiya/sprocket zuwa bel/sarkar.Silinda yana da cavities na sadarwa guda biyu, wanda ke raba shi ta hanyar plunger mai motsi, wanda aka haɗa shi da jan hankali / sprocket tare da taimakon sanda (ko kuma a maimakon haka, zuwa ga lever na na'urar tashin hankali tare da ƙwanƙwasa / sprocket da aka ɗora akan shi).Hakanan a cikin silinda akwai bawuloli da yawa don kewaye ruwan aiki.A tsakiyar matsayi na plunger, Silinda yana samar da bel / sarkar tashin hankali da ake bukata kuma baya shafar aikin tuƙi ta kowace hanya.Lokacin da tashin hankali na bel / drive ya canza, plunger ya canza matsayinsa, ruwan aiki yana gudana daga rami ɗaya zuwa wani, yana tabbatar da tashin hankali na al'ada na bel a cikin sabon matsayi.Ana amfani da mai iri-iri iri-iri a matsayin ruwa mai aiki.

Ana iya hawa silinda na hydraulic akan madaidaicin ko a kan injin, a cikin ma'aunin sarkar lokaci, ana amfani da silinda guda biyu lokaci guda, kowannensu yana aiki da nasa sprocket.Sabbin silinda suna da ƙarfin tashin hankali da aka saita, sandunansu suna daidaitawa a matsayin da ake so tare da dubawa.

Batutuwa na zaɓi, kulawa da gyara na'urorin tashin hankali

A lokacin aikin abin hawa, na'urori masu tayar da hankali sun lalace sosai kuma suna rasa halayensu, don haka suna buƙatar bincika akai-akai da maye gurbinsu.Waɗancan masu tayar da hankali ne kawai waɗanda masana'antun injin ke ba da shawarar ya kamata a zaɓi su don maye gurbin - in ba haka ba ba za a iya shigar da na'urar ba, ko kuma ba za ta samar da tashin hankali da ake buƙata na bel ko sarkar ba.

Tensioning na'urorin na bel tafiyarwa na saka raka'a su ne mafi m kuma za su iya aiki shekaru da yawa, ya kamata a canza su tare da gagarumin lalacewa ko lalacewa.Yakamata a shigar da gyara sabon tashin hankali bisa ga umarnin aiki na abin hawa.Idan na'urar tana tare da gyare-gyare mai tsauri, to sai a gyara ta ta hanyar canza wurin lever ko amfani da dunƙule.Idan na'urar ta kasance bazara, to dole ne a fara saka shi, sannan kuma cire rajistan - ja da kanta zai ɗauki matsayin aiki.A wannan yanayin, wajibi ne don tabbatar da cewa alamar da ke kan lever ya fada cikin yankin a kan tushen na'urar, in ba haka ba ya kamata ka canza bel ko duba sabis na mai tayar da hankali.

ustrojstvo_natyazhnoe_8

Daidai shigar da na'urar tashin hankali bisa ga alamomi

Na'urori masu tayar da hankali na masu tafiyar da sarkar lokaci yawanci ana canza su cikakke tare da sarkar, dampers da sauran abubuwan haɗin gwiwa.Sauya waɗannan sassa ya kamata a aiwatar da su daidai da umarnin umarnin.Masu tayar da hankali na wannan nau'in ba sa buƙatar daidaitawa, dole ne a shigar da su sannan a cire su daga rajistan - sprocket zai dauki matsayi na aiki kuma ya tabbatar da daidaitaccen tashin hankali na sarkar.

Tare da zaɓin da ya dace da maye gurbin masu tayar da hankali, tafiyar lokaci da raka'a za su yi aiki da dogaro a kowane yanayin aiki.


Lokacin aikawa: Agusta-05-2023