Tankin mai haɓaka na'ura mai ƙarfi: adanawa da kariya daga ruwan tuƙi mai aiki

bachok_maslyanyj_gidrousilitelya_7

Galibin motoci na zamani da sauran ababan hawa suna sanye da na’urar sarrafa wutar lantarki, wanda a cikinsa a kodayaushe akwai akwati don adana ruwa – tukin tankin mai.Karanta duk game da waɗannan sassa, nau'ikan su, ƙira da fasali, kazalika da zaɓi da maye gurbin tankuna a cikin labarin.

 

Manufa da ayyuka na tankin tuƙi

Tankin mai sarrafa wutar lantarki (tankin sitiyarin wutar lantarki) wani akwati ne don adana ruwan aiki na tukin wutar lantarki na ababan hawa.

Motoci na zamani da manyan motoci, tarakta da sauran kayan aiki galibi suna da injin sarrafa wutar lantarki.A cikin mafi sauƙi, wannan tsarin yana kunshe da famfo da aka haɗa da ƙafafun da aka yi amfani da su na injin tutiya da mai rarraba mai sarrafa rudder.An haɗa tsarin gaba ɗaya zuwa da'ira ɗaya, ta hanyar da wani ruwa mai aiki na musamman (man) ke kewayawa.Don adana man fetur, an gabatar da wani muhimmin abu a cikin wutar lantarki - tankin mai.

 

Tankin mai sarrafa wutar lantarki yana magance matsaloli da yawa:

● Yana da akwati don adana adadin man da ya isa don aiki na tsarin;
● ramawa don rage yawan man fetur saboda yatsan ruwa;
● ramawa don haɓakar zafin jiki na ruwan aiki;
● Tankin tacewa - yana wanke mai daga gurɓataccen abu;
● Yana aiwatar da sassaucin matsa lamba idan yanayin girma ya wuce (tare da ƙara yawan ruwa, toshe nau'in tacewa, iska ta shiga cikin tsarin);
Tankin ƙarfe - yana aiki azaman radiator don sanyaya ruwa;
● Yana ba da ayyuka daban-daban na sabis - cikewar samar da ruwa mai aiki da sarrafa matakinsa.

Tankin sarrafa wutar lantarki wani bangare ne wanda ba tare da aikin gaba dayan tsarin ba zai yiwu ba.Don haka, idan wata matsala ta faru, yakamata a gyara ko maye gurbin wannan sashin.Kuma don yin shi daidai, kuna buƙatar fahimtar nau'ikan tankuna da ke akwai da fasalin ƙirar su.

 

bachok_maslyanyj_gidrousilitelya_4

Gabaɗaya makircin sarrafa wutar lantarki da wurin tanki a cikinsa

Rarraba tankunan mai da wutar lantarki

An rarraba tankunan sarrafa wutar lantarki bisa ga ƙira da kayan aikin samarwa, kasancewar abin tacewa da wurin shigarwa.

Ta hanyar zane, akwai nau'ikan tankuna guda biyu:

● Za a iya zubarwa;
● Mai yuwuwa.

Yawancin tankunan da ba za a iya raba su ba ana yin su ne da filastik, ba a yi musu hidima ba kuma suna da iyakacin albarkatu, a cikin ci gaban da dole ne a maye gurbin su a cikin taron.Yawancin tankunan da za a iya rushewa galibi ana yin su ne da ƙarfe, ana yin su akai-akai yayin aiki kuma ana iya gyara su, ta yadda za su iya yin hidima a cikin motar na shekaru.

Dangane da kasancewar tacewa, tankuna sun kasu kashi biyu:

● Ba tare da tacewa ba;
● Tare da abubuwan tacewa.

bachok_maslyanyj_gidrousilitelya_1

Zane na tankin mai sarrafa wutar lantarki tare da ginanniyar tacewa

Tankuna ba tare da tacewa ba shine mafita mafi sauƙi, wanda ba kasafai ake amfani dashi a yau ba.Rashin ginanniyar tacewa yana rage yawan rayuwar sabis na ruwan aiki kuma yana buƙatar shigar da tacewa daban, kuma kowane ƙarin daki-daki yana dagula tsarin kuma yana ƙaruwa.A lokaci guda, waɗannan tankuna, a matsayin mai mulkin, suna da ƙaƙƙarfan ƙaƙƙarfan tacewa - raga a gefen wuyan filler, wanda ya hana manyan ƙazanta daga shiga cikin tsarin.

Tankuna tare da ginanniyar tacewa shine mafi zamani kuma mafita gama gari a yau.Kasancewar nau'in tacewa yana tabbatar da kawar da duk wani gurɓataccen lokaci (barbashi na lalacewa na sassan shafa, lalata, ƙura, da sauransu) daga ruwan aiki, kuma, sakamakon haka, haɓaka rayuwar sabis ɗin sa.Filters na iya zama nau'i biyu:

● Matsalolin da za a iya maye gurbinsu (wanda za a iya zubar da su) da aka yi da takarda da maras saka;
● Abubuwan da za a sake amfani da su.

Matsalolin da za a iya maye gurbin su ne daidaitattun matatun zobe waɗanda aka yi da takarda mai laushi ko maras saka.Ana amfani da irin waɗannan abubuwa a cikin tankuna masu rugujewa da waɗanda ba za su rugujewa ba.Matsalolin da za a sake amfani da su suna nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i)) wanda ya ƙunshi nau'i-nau'i na karfe tare da ƙaramin raga da aka haɗa a cikin kunshin.Idan akwai gurɓata, ana tarwatsa irin wannan nau'in, an wanke shi kuma a sanya shi a wuri.Matsalolin da za a iya maye gurbin sun fi sauƙi don kulawa fiye da masu sake amfani da su, don haka a yau ana amfani da su sosai.

A wurin shigarwa, akwai tankunan tuƙi na wutar lantarki iri biyu:

● Mutum;
● Haɗe tare da famfo.

 

Ana yin tankuna daban-daban a cikin nau'ikan tubalan masu zaman kansu, waɗanda aka haɗa ta bututun biyu zuwa famfo mai sarrafa wutar lantarki da injin tuƙi.Ana iya shigar da irin waɗannan tankuna a kowane wuri mai dacewa, amma suna buƙatar bututu ko hoses, wanda ya ɗan dagula tsarin kuma yana rage amincinsa.Ana amfani da tankunan da aka haɗa tare da famfo sau da yawa akan manyan motoci da tarakta, ana ɗora su kai tsaye a kan famfo, ba tare da buƙatar ƙarin haɗi ba.Irin waɗannan tankuna suna ba da ƙarin amincin tsarin, amma sanya su ba koyaushe dace don kiyayewa ba.

bachok_maslyanyj_gidrousilitelya_6

Tankin mai maye gurbin wutar lantarki tace Tuƙin wutar lantarki

bachok_maslyanyj_gidrousilitelya_3

famfo tare da hadedde man tanki

Zane da fasalulluka na tankuna masu sarrafa wutar lantarki marasa rabuwa

bachok_maslyanyj_gidrousilitelya_5

Tankunan da ba za su rabu ba ana yin su ne da gyare-gyaren filastik guda biyu waɗanda aka siyar da su cikin tsari ɗaya da aka hatimce na silindi, prismatic ko wata siffa.A cikin ɓangaren sama na tanki akwai dunƙule ko wuyan filler na bayoneti wanda aka shigar da filogi.Ana shigar da ragar tacewa a ƙarƙashin wuya.A cikin ƙananan ɓangaren tanki, ana jefa kayan aiki guda biyu - shayewa (zuwa famfo) da kuma ci (daga injin tuƙi ko tara), an haɗa su da hanyoyin tsarin ta amfani da hoses.Ana shigar da nau'in tacewa a kasan tanki, ana iya danna shi ta amfani da farantin karfe a kan dunƙule ko latches.Ana shigar da matatar ta yadda za ta karɓi man da aka yi amfani da ita daga injin tuƙi, inda za a tsaftace shi sannan a kawo shi cikin famfo.

Murfin tankin yana da ginannun bawuloli - mashigai (iska) don isar da iskar waje, da bawul ɗin shaye-shaye don fitar da matsa lamba mai yawa da cire wuce haddi mai aiki.A wasu lokuta, akwai dipstick a ƙarƙashin murfi tare da alamomi na matsakaicin matsakaicin matakin mai.A cikin tankunan da aka yi da filastik mai haske, ana amfani da irin waɗannan alamun sau da yawa akan bangon gefe.

Ana amfani da mannen ƙarfe ko maƙallan filastik da aka jefa a bango don hawa tanki.Ana yin gyaran gyare-gyaren hoses a kan kayan aiki tare da ƙuƙwalwar ƙarfe.

Zane da fasalulluka na tankunan sarrafa wutar lantarki masu rugujewa

bachok_maslyanyj_gidrousilitelya_2

Tankuna masu haɗuwa sun ƙunshi sassa biyu - jiki da murfin saman.Ana shigar da murfi a jiki ta hanyar hatimin roba, ana aiwatar da gyaran sa tare da taimakon ingarma da aka wuce daga ƙasa kuma an ɗora goro a kai (na al'ada ko "rago").Ana yin wuyan filler a cikin murfi, wani lokacin ana ba da wuyan wuyansa don shigar da bawul ɗin aminci.An rufe wuyan filler tare da matsewa kamar wanda aka kwatanta a sama.

A cikin tankuna daban-daban, wani nau'in tacewa yana samuwa a ƙasa, kuma ana samun maƙalli a ƙarƙashin wuyan filler.A matsayinka na mai mulki, ana matse nau'in tacewa zuwa ƙasa ta hanyar bazara da ke hutawa a kan magudanar ruwa ko kai tsaye a kan hular filler.Wannan zane shi ne bawul ɗin aminci wanda ke tabbatar da kwararar mai kai tsaye zuwa cikin famfo lokacin da tacewa ya yi ƙazanta da yawa (lokacin da tacewa ta ƙazantu, matsa lamba na ruwa ya tashi, a wani lokaci wannan matsa lamba ya wuce ƙarfin bazara, tacewa ya tashi kuma mai ya tashi. yana gudana da yardar kaina a cikin madaidaicin shayarwa).

A cikin tankuna da aka haɗa a cikin famfo, an ba da ƙarin nau'i-nau'i - babban sashi tare da tashoshi da ke cikin ƙananan ɓangaren kuma an tsara shi don samar da man fetur zuwa famfo.Yawancin lokaci, a cikin irin waɗannan tankuna, tacewa yana samuwa a kan ingarma wanda ke gyara murfin saman.

Yadda za a zaɓa, gyara ko maye gurbin tankin tuƙi

Tankin sarrafa wutar lantarki yana da aminci sosai kuma mai dorewa, amma dole ne a bincika shi akai-akai (tare da kiyaye tsarin gaba ɗaya), kuma idan an gano rashin aiki, ana iya gyara shi ko maye gurbinsa a cikin taron.Lokaci-lokaci, ya zama dole don canza tankuna da ba za a iya rabuwa da su ba kuma a maye gurbin / goge abubuwan tacewa a cikin sifofin da za a iya rushewa - ana nuna adadin kulawa a cikin umarnin, yawanci tazarar sabis ya kai kilomita 40-60, dangane da nau'in abin hawa.

Alamomin tankin da ke nuna rashin aikin yi sun haɗa da zubewar mai (saukar da matakinsa da bayyanar wani kududdufai da ke ƙarƙashin motar a lokacin da take fakin), bayyanar hayaniya da lalacewar tuƙi.Lokacin da waɗannan alamomin suka bayyana, ya kamata ku duba tanki da duk ma'aunin wutar lantarki, kuna buƙatar kula da jikin tanki da kayan aikin sa don fashewa.Kuma a cikin tankuna da aka shigar a kan famfo, kuna buƙatar bincika hatimin, wanda, saboda dalilai daban-daban, zai iya zubar.Wani lokaci matsaloli suna tasowa tare da filler.Idan an gano wata matsala, yakamata a gyara tankin sarrafa wutar lantarki ko maye gurbinsa a cikin taron.

Don maye gurbin, kuna buƙatar ɗaukar tankuna da aka ba da shawarar don shigarwa akan mota.A wasu lokuta, yana yiwuwa a shigar da wasu sassa, amma tare da irin wannan maye gurbin, aikin dukan tsarin zai iya lalacewa saboda wani nau'i na daban-daban na tanki mai tacewa.Ana yin maye gurbin tanki daidai da umarnin don gyarawa da kiyaye abin hawa.Ana aiwatar da waɗannan ayyuka ta hanyar zubar da ruwan aiki da kuma zubar da tsarin, kuma bayan gyarawa, dole ne a cika sabon mai da zubar da jini don cire matosai na iska.

Tare da madaidaicin zaɓi na tanki da ingantaccen maye gurbinsa, duk tuƙin wutar lantarki zai yi aiki da kyau da aminci, yana ba da tuƙi mai daɗi.


Lokacin aikawa: Jul-11-2023