Gearbox gear block: tushen watsawar hannu

blok_shesteren_kp_1

Ana yin watsawa da canjin juzu'i a cikin akwatin gear ta hanyar gears na diamita daban-daban.Gears na gearbox an tattara su a cikin abin da ake kira tubalan - karanta game da tubalan kaya na kwalaye, tsarin su da aikin su, da kuma kulawa da gyaran su, a cikin labarin.

 

Dalilin tubalan kayan aiki da wurin su a cikin akwatin gear

Duk da karuwar watsawa ta atomatik, watsawa ta hannu (ko ta hannu) ba ta rasa shahararsu da dacewarsu.Dalilin wannan yana da sauƙi - watsawa na hannu yana da sauƙi a cikin ƙira, abin dogara kuma yana ba da dama ga tuki.Kuma bayan haka, akwatunan inji sun fi sauƙi don gyarawa da kulawa.

Kamar yadda ka sani, a cikin watsawa na hannu, ana amfani da shafts tare da gears na diamita daban-daban don canza karfin, wanda zai iya shiga tare da juna.A lokacin da canja gears, daya ko wata biyu na gears aka tsunduma, kuma dangane da rabo daga diamita (da kuma yawan hakora), da karfin juyi zuwa ga tuƙi axles na mota canza.Adadin nau'ikan nau'ikan gears a cikin akwatin gear na motoci da manyan motoci na iya zuwa daga hudu (a cikin tsoffin akwatunan gear gear guda 3) zuwa bakwai (a cikin akwatunan gear-gudu na zamani na zamani 6), tare da ɗayan nau'ikan ana amfani da su don haɗa kayan aikin baya.A cikin akwatunan tarakta da injuna daban-daban na injuna na musamman, adadin nau'ikan gear na iya kaiwa dozin ko fiye.

Gilashin da ke cikin akwatin suna samuwa a kan raƙuman ruwa (a kyauta ko a tsaye, an kwatanta wannan a kasa), kuma don ƙara yawan aminci da sauƙaƙe zane, an haɗa wasu kayan aiki a cikin tsari guda ɗaya - toshe na gears.

Katangar gearbox tsarin yanki ne guda 2 ko sama da haka wanda ke jujjuya saurin angular guda ɗaya yayin aikin akwatin.Ana yin haɗa kayan aiki zuwa tubalan don dalilai da yawa:

- Sauƙaƙe ƙirar akwatin tare da rage yawan abubuwan da aka yi amfani da su.Tun da gear ɗaya yana buƙatar samar da na'urorin haɗi da tuƙi, haɗawa cikin toshe yana sanya sassa daban-daban don kowane kayan aiki ba dole ba ne;
- Inganta masana'anta na samar da sassan gearbox;
- Inganta amincin watsawa (sake ta hanyar rage abubuwan haɗin gwiwa da sauƙaƙe ƙira).

Koyaya, tubalan gear suna da koma baya ɗaya: idan ɗaya daga cikin ginshiƙan ya lalace, dole ne ku canza toshe duka.Tabbas, wannan yana ƙara farashin gyare-gyare, amma irin wannan maganin yana biya sau da yawa saboda dalilan da aka bayyana a sama.

Bari mu yi la'akari da ƙarin daki-daki da data kasance iri da kuma zane fasali na manual watsa kaya tubalan.

Nau'i da fasalulluka na ƙira na tubalan kaya

Za a iya raba tubalan Gear zuwa rukuni bisa ga dacewa da manufa:

- Matsakaicin shinge gear gear;
- Tubalan tukwane na shaft (na biyu);
- Reverse gear tubalan.

A wannan yanayin, kullun (primary) yawanci ana yin su ne a lokaci guda tare da kayan aiki, don kada wani shingen gear daban ya tsaya a ciki.

Za a iya raba ramukan tsaka-tsaki na KP zuwa nau'ikan biyu bisa ga ƙirar tubalan kayan aiki:

- M - gears da shaft suna samar da duka guda ɗaya;
- Nau'in nau'i - tubalan kayan aiki da shaft sassa ne masu zaman kansu, an haɗa su cikin tsari ɗaya.

blok_shesteren_kp_2

A cikin akwati na farko, shaft da gears an yi su ne daga kayan aiki iri ɗaya, don haka su ne ɓangaren da ba za a iya raba su ba.Irin waɗannan shafts sun fi na kowa, saboda suna da ƙira mafi sauƙi da ƙananan farashi.A cikin akwati na biyu, an haɗa tsarin daga shaft kuma an gyara tubalan kaya biyu ko uku ko fiye akan shi.Amma a kowane hali, toshe gear a kan countershaft yana jujjuya gaba ɗaya.

Kore (na biyu) shafts ne kawai nau'i-nau'i, kuma gear tubalan iya juya da yardar kaina a kan shaft - an gyara su tare da taimakon couplings kawai a lokacin da sauyawa a kan wani musamman kaya.Saboda fasalulluka na ƙira na watsawa ta hannu, ɓangarorin ɓangarorin tuƙi ba su ƙunshe da gear sama da 2 ba, kuma galibi waɗannan nau'ikan gear na kusa ne.Misali, gears na 1st da 2nd, 3rd and 4th gears, da kuma na 2 da na 3 (idan gear na 1st gear ya keɓe daban), da sauransu, ana iya haɗa su zuwa tubalan.A lokaci guda, a cikin mota 5-gudun watsawar manual, gear na mataki na 5 ana yin shi daban, tunda gear na 4 yawanci madaidaiciya ne kuma lokacin da aka kunna, ana "kashe" tsaka-tsaki daga akwatin gear (a ciki). wannan yanayin, karfin juyi yana zuwa kai tsaye daga mashigin tuƙi akan bawa).

Raka'o'in juzu'i koyaushe suna ɗauke da gears guda biyu kawai, ɗaya daga cikinsu yana aiki da takamaiman kayan aikin countershaft sannan na biyu tare da na'urar shaft na biyu.A sakamakon wannan haɗin, magudanar ruwa yana jujjuyawa kuma ana iya juyawa abin hawa.

Duk tubalan gearbox gear suna da ƙira iri ɗaya - ana yin su ne daga billet ɗin ƙarfe guda ɗaya, kuma kawai a wasu lokuta suna da ƙarin abubuwa don ɗaure shingen ko shiga tare da haɗin gwiwa, da kuma shigar da bearings.Akwatin gear yana amfani da gears na helical da na'urorin spur na al'ada.A cikin akwatunan zamani, ana amfani da gear helical sau da yawa, wanda ke haifar da ƙananan ƙararrawa yayin aiki.Koyaya, ginshiƙan juzu'i galibi ana yin su ne, saboda suna aiki da ƙananan gudu kuma matakin ƙara ba shi da mahimmanci a gare su.A cikin tsoho-style watsawa na manual, duk ko kusan duk gears ne spur.

Gear tubalan ana yin su ne da wasu nau'ikan ƙarfe, saboda suna fuskantar manyan lodi yayin aiki.Har ila yau, a tsarin, tubalan kayan aiki manyan sassa ne masu girma waɗanda ke yin nasarar jure wa girgiza da sauran injiniyoyi, da kuma lodin thermal.Amma duk da wannan, tubalan kayan aiki na buƙatar gyara lokaci-lokaci ko sauyawa.

Batutuwa na gyarawa da maye gurbin tubalan kaya

Tubalan Gear suna aiki a cikin yanayi mai wuya, don haka rashin aiki iri-iri na iya faruwa a cikinsu na tsawon lokaci.Da farko, gears suna da alamun lalacewa na hakori, wanda, bisa ga ka'ida, ba za a iya hana shi ba.Tare da m aiki na abin hawa, lalacewa na gear tubalan ba ma m, don haka za su iya aiki shekaru da yawa, da kuma maye gurbin wadannan sassa saboda lalacewa da wuya ake bukata.

blok_shesteren_kp_3

Mafi sau da yawa, dalilin maye gurbin gears shine nakasar su, fashewa, karyewar haƙora da guntuwar haƙora, ko ɓarna gabaɗaya (wanda yawanci ke faruwa lokacin aiki da akwatin gear tare da crumbled hakora).Duk waɗannan kurakuran suna bayyana ta ƙarar hayaniyar akwatin gear, bayyanar wasu sautunan ban mamaki, niƙa ko murƙushewa yayin aiki da gearing, kazalika da ƙarancin aiki na akwatin gear a cikin guda ɗaya ko fiye.A duk waɗannan lokuta, yakamata a gyara akwatin gear kuma a canza shingen kayan aiki.Ba za mu yi la'akari da hanyar yin gyare-gyare a nan ba, tun da yake ya dogara da nau'i da samfurin akwatin, ana iya samun cikakken bayanin a cikin umarnin don kulawa da gyaran motar.

Don tsawaita rayuwar sabis na tubalan gear da duka akwatin, ya kamata a aiwatar da aikin yau da kullun na watsawa, da kuma a hankali da kuma sarrafa abin hawa - kunnawa da kashe gear daidai, tuƙi a mafi kyawun saurin yanayi na yanzu, da sauransu. .


Lokacin aikawa: Agusta-27-2023