Motar mai gogewa: ingantaccen aiki na wipers na mota

motor-reduktor_stekloochistitelya_5

A cikin motocin zamani, an ba da tsarin taimako wanda ke ba da motsi mai dadi a lokacin hazo - mai gogewa.Wannan tsarin yana gudana ta hanyar injin motsa jiki.Karanta duk game da wannan naúrar, fasalin ƙirar sa, zaɓi, gyarawa da sauyawa a cikin labarin.

 

Manufar da ayyuka na wiper gear motor

Motar da aka yi amfani da shi na wiper mota ce mai ƙarancin ƙarfi da aka haɗa tare da akwatin gear wanda ke aiki azaman tuƙi don goge abin hawa.

Dole ne a yi amfani da motoci a kowane yanayi, gami da lokacin hazo iri-iri - ruwan sama da dusar ƙanƙara.Har ila yau, aikin mota, tarakta, bas, ko duk wani kayan aiki, bai kamata ya shafi shigar ruwa da datti a kan gilashin gilashi ba.Duk waɗannan ana ba da su ta hanyar tsarin taimako wanda aka ɗora a gaba da / ko taga na baya - masu goge gilashin iska.Tsabtace gilashin kai tsaye ana yin shi da goge-goge masu motsi na musamman, wanda aka samar da motar ta hanyar haɗin lantarki da aka gina a ciki - injin da aka haɗa.

 

The wiper gear motor yana da manyan ayyuka guda uku:

● Mai goge goge;
● Tabbatar da motsi mai jujjuyawa na ruwan goge goge;
● Dakatar da goga a ɗaya daga cikin matsananciyar matsayi lokacin da aka kashe goge.

Yanayin da aiki na motar da aka yi amfani da shi ya dogara ba kawai a kan aikin mai gogewa ba, amma akan aminci da aminci na abin hawa.Don haka, dole ne a gyara ko maye gurbin da ba daidai ba.Amma kafin ka je kantin sayar da sabon motar motsa jiki, ya kamata ka fahimci ƙira, aiki da fasali na waɗannan abubuwan haɗin mota.

Zane, aiki da fasalulluka na injin injin goge goge

A galibin motocin zamani, ana amfani da injinan lantarki irin na tsutsotsi.Tsarin irin wannan naúrar gabaɗaya abu ne mai sauƙi, ya ƙunshi manyan sassa guda biyu:

● Motar motsa jiki mara ƙarfi;
Akwatin gear da aka sanya a cikin matsuguni da aka ɗora a kan gidan motar da ke gefen ramin sa.

Motar lantarki shine mafi sau da yawa mai haɗawa, halin yanzu kai tsaye, don samar da wutar lantarki na 12 ko 24 V. Don kare sassan ciki na injin daga mummunan tasirin muhalli (ruwa, ƙura, gurɓata daban-daban), akwati da aka rufe ko ƙarin murfin kariya. ana amfani da shi.Wannan zane yana ba ku damar sanya motar motar wiper gear a wurare na jikin motar da ke da ƙananan kariya.

Akwatin gear na nau'in tsutsotsi ne, wanda ke ba da canji a cikin saurin saurin fitarwa a lokaci guda tare da jujjuyawar digiri 90 na magudanar ruwa.A tsari, akwatunan gear iri biyu ne:

● Tare da tuƙi kai tsaye na kayan da aka fitar daga tsutsa;
● Tare da tuƙi mai tuƙi ta hanyar matsakaici (matsakaici) gears na ƙananan diamita.

motor-reduktor_stekloochistitelya_3

Tsarin gabaɗaya na injin injin ɗin wiper

A cikin akwati na farko, akwatin gear ɗin ya ƙunshi sassa biyu kawai: tsutsa da aka haɗa da mashin motsa jiki da kuma kayan aiki da ke da haƙoran haƙora.A cikin akwati na biyu, akwatin gear ɗin ya ƙunshi sassa uku ko huɗu: tsutsa da aka haɗa da gear tsaka-tsaki (ko gears biyu) na ƙaramin diamita, da injin tuƙi.Tsutsar sau da yawa ƙarfe ne, wucewa ɗaya, sau da yawa ana yanke shi kai tsaye zuwa mashin injin lantarki.Sashin gaba na tsutsa (ko shaft wanda aka yanke tsutsa) yana cikin hannun riga (karfe, yumbu) ko ɗaukar nauyi, kuma don ramawa sojojin axial waɗanda ke tasowa daga tsutsa, ɓangaren baya na injin injin yana hutawa. a kan matsawar da ke cikin ƙarshen gidan.

An ɗora kayan da aka yi amfani da su na akwatin gear a kan shingen karfe wanda ya wuce bayan gidan gearbox, an ɗora crank a kan ɓangaren da ya fito, wanda, bi da bi, an haɗa shi da trapezoid wiper (haɗin igiya da sanduna).Ƙwaƙwalwar, tare da trapezoid, yana canza motsi na juyawa na kayan aiki zuwa motsi mai maimaita motsi na goge goge.

Ana sanya akwatin gear a cikin wani gida mai rufewa wanda aka ɗora akan gidan motar daga gefen ramin sa.Gidan gearbox kuma yana ɗaukar abubuwa na sarrafa wiper ta atomatik:

  • Ƙimar iyaka - lambobin sadarwa don kashe motar da aka yi amfani da su a cikin ɗayan matsananciyar matsayi na goge;
  • Thermobimetallic fuse don kashe injin idan ya yi zafi idan ya yi cunkoso ko ya yi yawa.

Ƙimar iyaka na motar lantarki yana tabbatar da cewa gogaggen sun tsaya a ɗaya daga cikin matsananciyar matsayi - a cikin ƙananan ko a cikin babba, dangane da nau'in gogewa da fasalin ƙirar motar motar.Ana buɗe waɗannan lambobin sadarwa ta cam na musamman akan kayan, kuma ana ba da kullun rufewa ta hanyar bazara.An kwatanta aikin madaidaicin iyaka a ƙasa.

Thermobimetallic fuse yana sake amfani da shi, an haɗa shi a cikin raguwa a cikin ɗaya daga cikin wayoyi masu wutar lantarki na lantarki da aka haɗa zuwa lambar madaidaicin iyaka.Fuus yana tabbatar da cewa an buɗe da'irar samar da wutar lantarki na motar lantarki lokacin da aka rufe ta ko kuma an yi lodi fiye da kima saboda cunkoson makaman.

Abubuwan hawa (mafi sau da yawa guda uku) yawanci ana yin su ne akan ɗakunan gearbox, tare da taimakon abin da duka naúrar ke ɗora kai tsaye a kan sashin jiki ko a madaidaicin ƙarfe (wanda, bi da bi, kuma yana iya zama tushen tushen hawa). trapezoid mai gogewa).Ana yin ramukan hawa a cikin madaidaicin, wanda a ciki ake shigar da robar ko robobi, yana samar da tsattsauran shigarwa na naúrar, da kuma damping shocks da girgiza.Motar da aka yi amfani da ita na gogewar gaba tana ɗora ƙarƙashin ko sama da gilashin iska a cikin abubuwan da suka dace (misali, a cikin iskar injin na'urar), ana ɗora abin goge baya a ƙarƙashin datsa na ƙofar baya ko ta baya.Don haɗa kullin zuwa cibiyar sadarwar lantarki ta mota, ana samar da madaidaicin mai haɗawa akan kayan wayoyi ko a jiki.

motor-reduktor_stekloochistitelya_1

Gilashin iska

motor-reduktor_stekloochistitelya_2

wiper gear motor Shaft gefen wiper gear motor

Motar da aka yi amfani da ita tana aiki kamar haka.Lokacin da aka kunna wiper, na yanzu yana shiga cikin injin ta hanyar madaidaicin iyaka da fuse bimetallic, shaft ɗinsa ya fara juyawa, kuma tsutsa gearbox, tare da crank da trapezoid, yana ba da motsi na gogewa.Lokacin da aka kashe mai gogewa, da'irar wutar lantarki ba ta buɗe nan da nan, amma a lokacin da cam ɗin ya kai ga gear na lambobi masu iyaka - a cikin wannan yanayin, gogewa yana tsayawa a cikin matsananciyar matsayi kuma kada ku matsa gaba.Hakanan yana faruwa lokacin da aka canja wurin wiper zuwa aiki na wucin gadi, amma bayan ɗan dakatawa (an saita shi ta hanyar isar da saƙon mai gogewa), ana ba da na yanzu zuwa motar da ke ƙetare iyakokin iyaka, gogewa suna yin oscillations da yawa, kuma sake tsayawa a ciki. matsananciyar matsayi, sa'an nan kuma sake zagayowar.

Yawancin injin da aka yi amfani da su na wiper suna da akwatunan gear tare da matsakaicin matsakaicin gear na 50: 1, wanda ke tabbatar da aikin ruwan wukake a mitar hawan keke na 5-60 (juyawa a cikin kwatance biyu) a cikin mintuna daban-daban (na dindindin da na dindindin).

 

Yadda za a zaɓa da kyau, gyarawa da maye gurbin injin abin goge goge

Idan motar da aka yi amfani da ita ta kasa, aikin na'urar yana rushewa har sai gilashin ba zai iya tsaftacewa gaba daya ba.Ana iya bayyana rashin aiki ta hanyar hayaniya iri-iri da kururuwa daga akwatin gear.Don gano nau'in ɓarna, ya zama dole a duba taron, sannan a gyara ko maye gurbin shi a cikin taron.Mafi sau da yawa, matsaloli suna tasowa a cikin akwatin gear - lalacewa na kaya yana faruwa da lalacewa ga bushings / bearings / tura bearings, yawanci ana ganin rashin aiki a cikin injin lantarki.Kuna iya ƙoƙarin mayar da akwatin gear, amma tare da suturar kayan aiki na kayan aiki, yana da sauƙi don maye gurbin taron taro.

Motar akwatin gear kawai na nau'in da masana'anta suka sanya akan motar ya kamata a ɗauka don maye gurbinsu.Idan wannan ba zai yiwu ba ga kowane irin dalili, to, zaku iya ƙoƙarin shigar da ɓangaren wani nau'in daban-daban ko samfurin, amma mafi yawan lokuta a wannan yanayin akwai matsaloli a cikin shigarwa (tun sau da yawa ramuka a cikin sassan ba su dace ba) kuma a gyara na gaba.Wajibi ne don aiwatar da aiki daidai da umarnin don gyara abin hawa.

Tare da zaɓin da ya dace da maye gurbin motar da aka yi amfani da shi, mai gogewa zai fara aiki ba tare da ƙarin gyare-gyare ba, yana ba da tuki mai dadi a kowane yanayi.


Lokacin aikawa: Jul-11-2023