Ma'aunin matsi: matsa lamba - ƙarƙashin iko

A cikin kowace abin hawa akwai tsarin da majalisai waɗanda ke buƙatar sarrafa iskar gas ko matsa lamba na ruwa - ƙafafun, tsarin mai na injin, tsarin ruwa da sauransu.Don auna matsa lamba a cikin waɗannan tsarin, an tsara na'urori na musamman - ma'aunin matsa lamba, nau'ikan da aikace-aikacen da aka bayyana a cikin labarin.

manometr_1

Menene ma'aunin matsa lamba

Ma'aunin matsa lamba na mota (daga Girkanci "manos" - sako-sako, da "metreo" - ma'auni) na'ura ce don auna ma'aunin gas da ruwa a cikin tsarin daban-daban da raka'a na motoci.

Domin al'ada da aminci aiki na motoci, bas, tarakta da sauran kayan aiki, wajibi ne don sarrafa matsa lamba na iskar gas da ruwa a cikin daban-daban tsarin - iska a cikin taya, ƙafafun da pneumatic tsarin, mai a cikin engine da na'ura mai aiki da karfin ruwa tsarin, da sauransu. .Don magance wannan matsala, ana amfani da na'urori na musamman - ma'aunin matsa lamba.Dangane da karatun ma'aunin matsa lamba, direba yana yin hukunci akan sabis na waɗannan tsarin, daidaita yanayin aikin su ko yanke shawarar gyarawa.

Don ma'aunin ma'auni daidai, wajibi ne a yi amfani da ma'aunin matsa lamba tare da halaye masu dacewa.Kuma don yin zaɓi na irin wannan na'urar, ya kamata ku fahimci nau'o'in su da siffofin su.

Nau'i da ƙira na ma'auni na matsa lamba

Ana amfani da kayan auna matsi iri biyu a cikin motoci:

● Ma'aunin matsi;
● Ma'aunin matsi.

Ma'aunin matsi sune na'urori masu ginanniyar sinadari mai santsi wanda ke mu'amala da matsakaici wanda ake buƙatar auna matsa lamba.A cikin motocin motsa jiki, ana amfani da ma'aunin matsa lamba na pneumatic sau da yawa don auna karfin iska a cikin tayoyin ƙafafun da tsarin pneumatic, da kuma tantance matsi a cikin silinda na injin.Ana amfani da ma'aunin ma'aunin mai da ƙasa akai-akai, ana iya samun su akan kayan aiki tare da tsarin hydraulic haɓaka.

Ma'aunin matsi su ne na'urori waɗanda a cikin su aka yi abin ji a cikin hanyar firikwensin nesa.Ana auna matsi ta hanyar firikwensin da ke juyar da adadin injina zuwa na lantarki.Ana aika siginar lantarki da aka samu ta wannan hanyar zuwa ma'aunin ma'aunin mai nuni ko nau'in dijital.Ma'aunin matsi na iya zama mai da kuma pneumatic.

An raba dukkan na'urori zuwa rukuni biyu bisa ga hanyar aunawa da nuna bayanai:

● Manufofin injiniya;
● Lantarki na dijital.

manometr_7

Mechanical ma'aunin karfin taya

manometr_8

Wutar lantarki ta matsa lamba

Duk nau'ikan ma'aunin matsi suna da na'ura iri ɗaya.Tushen na'urar wani abu ne mai mahimmanci wanda ke hulɗa da matsakaici kuma yana fahimtar matsin lamba.Ana haɗe transducer tare da sinadari mai ji - na'urar da ke juyar da nau'in injina guda ɗaya (matsakaicin matsa lamba) zuwa wani nau'in injina (juyawar kibiya) ko zuwa siginar lantarki.Ana haɗa na'urar nuni zuwa mai juyawa - kibiya mai bugun kira ko nunin LCD.Duk waɗannan abubuwan an sanya su a cikin gidaje, wanda aka sanya kayan aiki da kayan aiki (maɓalli ko levers don matsa lamba, hannaye, zoben ƙarfe da sauransu).

 

A cikin jigilar mota, ana amfani da nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nakasa-nau'i na injina (spring) - bisa tushen tubular (bututun Bourdon) da maɓuɓɓugan akwatin (bellows).

Tushen na'urar na nau'in farko shine bututun ƙarfe da aka rufe a cikin nau'in zoben rabin zobe (arc), ɗayan ƙarshensa an daidaita shi da ƙarfi a cikin akwati, na biyu kuma kyauta ne, an haɗa shi da mai canzawa (watsawa). inji).Ana yin transducer a cikin tsarin tsarin levers da maɓuɓɓugar ruwa da aka haɗa da kibiya.An haɗa bututun zuwa kayan aiki wanda aka haɗa da tsarin don auna matsi a cikinsa.Yayin da matsa lamba ya karu, bututu yana ƙoƙarin daidaitawa, gefensa na kyauta ya tashi kuma ya jawo levers na hanyar watsawa, wanda, bi da bi, yana karkatar da kibiya.Matsayin kibiya ya dace da adadin matsa lamba a cikin tsarin.Lokacin da matsa lamba ya ragu, bututun ya koma matsayinsa na asali saboda elasticity.

Tushen na'urar nau'in nau'in na biyu shine akwatin ƙarfe na corrugated (bellows) na siffar cylindrical - a gaskiya, waɗannan su ne nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i).A tsakiyar ɗaya tushe na akwatin akwai bututu mai ƙarewa a cikin dacewa, kuma tsakiyar tushe na biyu yana haɗa ta hanyar lever na hanyar watsawa.Yayin da matsin lamba ya karu, diaphragms suna bambanta daga juna, wannan ƙaura yana daidaitawa ta hanyar watsawa kuma ana nunawa ta hanyar motsa kibiya tare da bugun kira.Lokacin da matsa lamba ya ragu, membranes, saboda elasticity, sake motsawa kuma su ɗauki matsayinsu na asali.

manometr_5

Na'urar ma'aunin matsa lamba tare da maɓuɓɓugar tubular

(Bourdon tube)

manometr_4

Na'urar ma'auni na ma'auni tare da akwati mai tushe

(zama)

Ana iya sanye da ma'aunin matsi na lantarki da abubuwan gano nau'in bazara, amma a yau an fi amfani da na'urori masu matsa lamba na musamman waɗanda ke juyar da matsi na gas ko ruwa zuwa siginar lantarki.Ana canza wannan siginar ta wata kewayawa ta musamman kuma ana nunawa akan alamar dijital.

Ayyuka, halaye da kuma amfani da ma'aunin matsi

Ana iya raba ma'aunin matsi da aka ƙera don kayan aikin mota zuwa nau'ikan da yawa bisa ga manufarsu:

● Tayoyi masu ɗaukuwa da tsayawa - don auna ma'aunin iska a cikin taya;
● Maɗaukaki mai ɗaukar hoto don duba matsawa a cikin silinda na injin;
● Matsakaicin huhu don auna matsa lamba a cikin tsarin pneumatic;
● Man don auna matsewar mai a cikin injin.

Dangane da yadda ake amfani da ma'aunin matsa lamba, ana amfani da nau'ikan kayan aiki daban-daban da ƙirar gidaje.Na'urori masu ɗaukuwa yawanci suna da gidaje masu juriya da zaren da ba a haɗe (haɗe) kayan aiki, waɗanda, don tabbatar da ƙarfi, dole ne a matse su a kan bawul ɗin dabaran, shugaban injin, da sauransu. ma'aunin matsa lamba da ma'aunin matsi, fitilu na baya da masu haɗa haɗin haɗin su kuma ana iya samun su.

Na'urorin na iya samun ayyuka daban-daban na taimako:

● Kasancewar tsawaita bututun ƙarfe ko bututu mai sassauƙa;
● Kasancewar bawul don daidaita sakamakon ma'auni (bisa ga haka, akwai kuma maɓallin don kawar da matsa lamba da sifili na na'urar kafin sabon ma'auni);
● Kasancewar masu haɓakawa - bawuloli masu daidaitawa don rage yawan matsa lamba tare da sarrafawa lokaci guda ta hanyar ma'auni;
● Ƙarin ƙarin fasali na na'urorin lantarki - hasken baya, alamar sauti da sauransu.

Amma ga halaye, biyu daga cikinsu suna da mahimmanci ga ma'aunin matsin lamba na mota - matsakaicin matsa lamba (yawan ma'aunin ma'auni) da daidaitattun aji.

Ana auna matsi a kilogiram-force a kowace murabba'in santimita (kgf/cm²), yanayi (1 atm = 1 kgf/cm²), sanduna (1 mashaya = 1.0197 atom.) da karfin fam-fam a kowane murabba'in inch (psi, 1 psi = 0.07 atm.).A bugun ma'aunin ma'aunin, dole ne a nuna ma'aunin ma'aunin, akan wasu ma'aunin ma'aunin ma'auni akwai ma'auni biyu ko uku a lokaci ɗaya, waɗanda aka daidaita su a cikin ma'auni daban-daban.A cikin ma'aunin matsi na lantarki, zaku iya samun aikin canza naúrar ma'aunin da aka nuna akan nuni.

manometr_2

Ma'aunin matsi tare da deflator

Ajin daidaito yana ƙayyade kuskuren da ma'aunin matsin lamba ya gabatar yayin aunawa.Ajin daidaito na na'urar yayi daidai da girma ɗaya daga kewayon 0.4, 0.6, 1.0, 1.5, 2.5 da 4.0, ƙarami lambar, mafi girman daidaito.Waɗannan alkaluman suna nuna matsakaicin kuskure azaman kashi na kewayon ma'aunin na'urar.Misali, ma'aunin ma'aunin taya tare da ma'aunin ma'auni na yanayi 6 da daidaitaccen aji na 0.5 na iya "yaudarar" yanayi 0.03 kawai, amma ma'aunin ma'aunin ma'aunin daidaito na 2.5 zai ba da kuskuren 0.15 yanayi.Yawanci ana nuna ajin daidaito akan bugun kiran na'urar, wannan lambar na iya kasancewa da haruffa KL ko CL gaba da ita.Daidaitaccen azuzuwan ma'aunin matsi dole ne su bi GOST 2405-88.

Yadda za a zaɓa da amfani da ma'aunin matsi

Lokacin sayen ma'aunin matsa lamba, wajibi ne a yi la'akari da nau'insa da siffofi na aiki.Hanya mafi sauki ita ce zabar ma'aunin matsa lamba da aka gina a cikin dashboard na mota - a cikin wannan yanayin, kuna buƙatar amfani da na'urar nau'i da ƙirar da mai kera ke ba da shawarar.Zaɓin ma'aunin matsa lamba na tsaye don tsarin hydraulic da tsarin pneumatic shima mai sauƙi ne - kuna buƙatar amfani da na'urar da ta dace da nau'in dacewa da kewayon ma'aunin matsi.

Zaɓin ma'aunin ma'aunin taya ya fi fadi kuma ya bambanta.Don motocin fasinja, na'urar da ke da ma'aunin ma'auni har zuwa yanayi 5 ya wadatar (tunda matsi na taya na yau da kullun shine 2-2.2 atm., kuma a cikin "hanyoyi" - har zuwa 4.2-4.3 am.), Don manyan motoci, a Ana iya buƙatar na'urar don yanayi 7 ko ma 11.Idan sau da yawa dole ne ku canza matsa lamba na taya, yana da kyau a yi amfani da ma'aunin matsa lamba tare da deflator.Kuma don auna matsi a cikin ƙafafun gable na manyan motoci, na'urar da ke da bututu mai tsawo ko bututu zai zama kyakkyawan bayani.

Ya kamata a aiwatar da ma'auni tare da ma'aunin ma'auni daidai da umarnin da aka haɗe da shi.Lokacin aunawa, yana da mahimmanci don tabbatar da cewa an danna madaidaicin na'urar amintacce a kan ma'aunin ma'auni ko rami, in ba haka ba daidaiton karatun na iya lalacewa saboda ɗigon iska.Ana ba da izinin shigar da ma'auni na tsaye kawai bayan an saki matsa lamba a cikin tsarin.Tare da zaɓin da ya dace da amfani da ma'aunin matsa lamba, direban koyaushe zai sami bayanai game da iskar da man fetur, kuma zai iya ɗaukar matakan magance matsalar lokaci.


Lokacin aikawa: Jul-12-2023