A yau, an samar da ƙananan motoci da tagogi na inji - an maye gurbinsu da na'urorin lantarki, ana sarrafa su ta hanyar maɓalli a kan kofofin.Komai game da maɓallin wutar lantarki, fasalin ƙirar su da nau'ikan da ke akwai, da zaɓin da ya dace da maye gurbin - karanta wannan labarin.
Menene canjin tagar wuta?
Canjin taga wutar lantarki (maɓallin taga wutar lantarki, canjin wutar lantarki) - ƙirar tsarin kula da wutar lantarki don windows wutar lantarki na abin hawa;Na'urar sauyawa a cikin nau'i na maɓalli ko toshe na maɓalli don sarrafa mutum ko duk tagogin lantarki da aka gina a cikin kofofin.
Sauye-sauye sune manyan abubuwan da ke canzawa na tsarin jin dadi na mota - tagogin wutar lantarki.Tare da taimakonsu, direba da fasinjoji za su iya sarrafa tagogin wutar lantarki, daidaita microclimate a cikin ɗakin da sauran dalilai.Rushewar waɗannan sassa yana hana motar wani muhimmin ɓangare na ta'aziyya, kuma a wasu yanayi yana sa ya zama da wahala a yi aiki (alal misali, tare da alamun da ba daidai ba da taga wutar lantarki a gefen direba, ya zama ba zai yiwu a yi siginar motsi ba. ).Sabili da haka, dole ne a canza canjin, kuma don yin zaɓin da ya dace, ya kamata ku fahimci ƙira da fasalin waɗannan na'urori.
Nau'o'i, ƙira da ayyuka na masu sauya taga wutar lantarki
Da farko, ya kamata a nuna cewa a yau ana amfani da nau'ikan na'urori guda biyu akan motoci don sarrafa tagogin wutar lantarki:
● Sauyawa (masu juyawa);
● Ƙungiyoyin sarrafawa (modules).
Na'urori na nau'in farko, wanda za'a tattauna akai-akai, sun dogara ne akan wutar lantarki, suna sarrafa wutar lantarki kai tsaye na windows wutar lantarki kuma ba su da wani ƙarin aiki.Na'urori na nau'i na biyu kuma ana iya sanye su da na'urorin lantarki, amma galibi ana sarrafa su ta hanyar lantarki kuma ana aiwatar da su a cikin tsarin lantarki guda ɗaya na mota ta hanyar bas CAN, LIN da sauransu.Har ila yau, sassan sarrafawa suna da ƙarin ayyuka, ciki har da za a iya amfani da su don sarrafa tsakiyar kullewa da madubin duba baya, toshe windows, da dai sauransu.
Maɓallin taga wutar lantarki ya bambanta a cikin adadin masu juyawa da aiki:
● Sauyawa guda ɗaya - don shigarwa kai tsaye a ƙofar inda taga wutar lantarki take;
● Sauyawa biyu - don shigarwa akan ƙofar direba don sarrafa tagogin wutar lantarki na kofofin gaba biyu;
● Maɓallai huɗu - don sanyawa a ƙofar direba don sarrafa tagogin wutar lantarki na duka kofofin motar guda huɗu.
Maɓalli daban-daban na iya kasancewa a cikin mota ɗaya.Misali, ana shigar da maɓallai biyu ko huɗu a ƙofar direba lokaci ɗaya, kuma ana sanya maɓalli guda ɗaya kawai a ƙofar fasinja ko a ƙofar fasinja na gaba da duka kofofin baya.
A tsari, duk maɓallan taga wutar lantarki abu ne mai sauƙi.Na'urar ta dogara ne akan maɓallin maɓalli mai matsayi uku:
● Matsayi mara daidaitawa "Up";
● Kafaffen matsayi na tsaka tsaki ("Kashe");
● Matsayin "Ƙasa" mara gyara.
Wato, in babu tasiri, maɓallin maɓalli yana cikin tsaka-tsakin tsaka-tsaki kuma an cire wutar lantarki mai kula da taga.Kuma a cikin wuraren da ba a kafa ba, ana rufe da'irar mai sarrafa taga na ɗan lokaci yayin da maɓallin ke riƙe da yatsa.Wannan yana ba da aiki mafi sauƙi kuma mafi dacewa, tun da direba da fasinja ba sa buƙatar danna maɓallin sau da yawa don buɗewa ko rufe taga ta adadin da ake so.
A wannan yanayin, maɓallan na iya bambanta a ƙira da nau'in tuƙi:
● Maɓallin maɓalli tare da wuraren da ba a daidaita ba a cikin jirgin sama na kwance shine maɓalli na yau da kullum wanda wuraren da ba a daidaita su ba a cikin jirgin saman da ke kusa da matsakaicin matsayi na tsakiya;
● Maɓallin tare da matsayi maras kyau a cikin jirgin sama na tsaye shine maɓallin nau'in lever wanda ba a daidaita shi ba a cikin jirgin sama na tsaye a sama da kasa dangane da matsayi mai tsayi.
A cikin yanayin farko, ana sarrafa maɓalli ta hanyar danna yatsanka ɗaya ko ɗaya gefensa.A cikin akwati na biyu, dole ne a danna maɓallin daga sama ko kuma a buga shi daga ƙasa, irin wannan maballin yawanci yana samuwa a cikin akwati tare da alkuki a ƙarƙashin yatsa.
Canjawa tare da matsayi mara kyau a cikin axis na tsaye
Canja tare da wuraren da ba a kafa ba a cikin jirgin sama a kwance
Koyaya, a yau akwai ƙarin ƙirar ƙira a cikin nau'ikan maɓalli biyu don sarrafa taga wuta ɗaya.Wannan maɓalli yana amfani da maɓalli daban-daban tare da matsayi mara kyau - ɗaya don ɗaga gilashin, ɗayan don ragewa.Waɗannan na'urori suna da fa'idodi guda biyu (ba za ku iya amfani da sauyawa ɗaya don matsayi uku ba, amma maɓallai iri ɗaya masu tsada) da rashin amfani (ana iya danna maɓallin biyu lokaci ɗaya), amma ana amfani da su ƙasa da sau da yawa fiye da waɗanda aka bayyana a sama.
Za'a iya shigar da maɓalli a cikin akwati na filastik na zane ɗaya ko wani - daga faifan mafi sauƙi zuwa cikakkiyar naúrar tare da ƙirar mutum ɗaya wanda aka haɗa a cikin ƙofar mota.Mafi sau da yawa, jiki yana da ƙirar tsaka tsaki a cikin baki, wanda ya dace da yawancin motoci na zamani, amma sauyawa kuma yana iya samun ƙirar mutum don shigarwa kawai a cikin wani nau'i na samfurin ko ma a cikin samfurin mota ɗaya.Shari'ar, tare da maɓalli, ana gudanar da shi a cikin kofa tare da latches, sau da yawa ana amfani da ƙarin maɗaura a cikin nau'i na sukurori.
A bayan shari'ar ko kai tsaye akan maballin akwai daidaitaccen haɗin lantarki don haɗawa da tsarin lantarki.Mai haɗin haɗin zai iya samun ɗayan nau'i biyu:
● Toshe yana kai tsaye a jikin na'urar;
● Tushe da aka sanya akan kayan aikin waya.
A cikin lokuta biyu, ana amfani da pads tare da wuka (lebur) ko tashoshi na fil, kushin kanta yana da siket mai kariya tare da maɓalli (fitowar siffa ta musamman) don hana haɗin kuskure.
Makullin taga wutar lantarki yana ɗaukar madaidaitan hotuna ko žasa - yawanci hoto mai salo na buɗewar taga motar mota zuwa kashi biyu tare da kibiya mai ma'ana ta tsaye ko tare da kibiyoyi masu gaba da gaba biyu.Amma ana iya amfani da zane a cikin nau'in kibiyoyi a bangarorin biyu na maɓallin.Har ila yau, akwai maɓalli mai rubutu "WINDOW", kuma ana iya amfani da haruffan "L" da "R" a kan maɓallan biyu don nuna gefen ƙofar da aka buɗe taga da wannan maballin.
Daidaitaccen zaɓi da shigar da maɓallin wuta
Zaɓuɓɓuka da maye gurbin canjin mai sarrafa taga a mafi yawan lokuta yana da sauƙi kuma baya buƙatar ilimi na musamman.Zai fi kyau a yi amfani da na'urorin da aka sanya a cikin mota a baya - don haka akwai tabbacin cewa za a yi shigarwa da sauri, kuma tsarin zai yi aiki nan da nan (kuma ga sababbin motoci wannan shine kawai zaɓi mai yiwuwa, tun lokacin da zabar zabi). wani bangare mai lambar kasida daban-daban, zaku iya rasa garanti).Neman maɓalli na motocin gida yana da sauƙin sauƙaƙe ta yadda yawancin samfura ke amfani da nau'ikan na'urori iri ɗaya daga masana'anta ɗaya ko fiye.
Idan ana buƙatar sauyawa don shigar da taga na lantarki maimakon na'urar hannu, to kuna buƙatar ci gaba daga ayyukan da ake so, ƙarfin wutar lantarki na cibiyar sadarwa na kan jirgin da fasalin ƙirar gida.Yana da ma'ana a ɗauki sau biyu ko sau huɗu a ƙofar direba, da maɓalli guda ɗaya na yau da kullun akan sauran kofofin.Hakanan, lokacin siyan maɓalli, ƙila za ku buƙaci siyan sabon haɗin haɗi wanda zai sami madaidaicin pinout.
Canjin taga wutar lantarki tare da maɓallin dual
Dole ne a yi maye gurbin sashi daidai da umarnin don gyara motar.Yawancin lokaci, wannan aikin yana raguwa zuwa tarwatsa tsohuwar maɓalli (ta hanyar cire latches kuma, idan ya cancanta, cire nau'i-nau'i biyu) da kuma shigar da sabon a wurinsa.Lokacin yin gyare-gyare, cire tasha daga baturi, kuma yayin shigarwa, tabbatar da cewa an haɗa haɗin wutar lantarki daidai.Idan an yi gyara daidai, taga wutar lantarki zai fara aiki akai-akai, yana tabbatar da jin daɗi da jin daɗin motar.
Lokacin aikawa: Yuli-14-2023