GTZ tafki: ruwan birki - karkashin kulawa da kariya

bachok_gtts_7

A cikin motocin sanye take da tsarin birki na ruwa, ana adana ruwan birki a cikin wani akwati na musamman - tafki na babban silinda birki.Karanta komai game da tankunan GTZ, ƙirar su, nau'ikan da ke akwai da fasali, da zaɓi da maye gurbin waɗannan sassa a cikin labarin.

 

 

 

Makasudi da ayyukan tankin GTZ

Tankin GTZ (tankin silinda na babban birki, tankin faɗaɗa GTZ) wani sashi ne na babban silinda mai birki na tsarin birki mai hydraulically;kwantena don adana ruwan birki da isar da shi ga GTZ yayin aikin birki.

Motocin fasinja, manyan motocin kasuwanci da manyan manyan motoci masu aiki da yawa suna sanye da na'urorin birki na ƙafar ƙafa.Gabaɗaya, irin wannan tsarin ya ƙunshi birki master cylinder (GTZ), ta hanyar vacuum ko amplifier pneumatic da ke da alaƙa da fedar birki, da kuma birki mai aiki (RTC) a cikin birkin ƙafar da aka haɗa da GTZ ta hanyar tsarin bututun.Ruwan birki na musamman yana aiki a cikin tsarin, wanda ke tabbatar da canja wurin ƙarfi daga GTZ zuwa RTC kuma, ta haka, ana tura birki.Don adana samar da ruwa a cikin tsarin, ana amfani da wani abu na musamman - tafki na babban silinda birki.

bachok_gtts_5

Gabaɗaya zane na tsarin birki mai hydraulically kunnawa

Tankin GTZ yana warware manyan ayyuka da yawa:

Yana aiki azaman akwati don adana wadataccen ruwan birki;
● ramawa don haɓakar thermal na ruwa;
● ramawa ga ƙananan ɗigon ruwa a cikin tsarin;
● Yana ba da ruwa ga GTZ a lokacin aikin tsarin;
● Yana aiwatar da ayyuka na sabis - sa ido kan matakin ruwan birki da sake cika shi, yana nuna raguwa mai haɗari a matakin ruwan.

Tankin GTZ yana da matuƙar mahimmanci ga tsarin aikin birki na yau da kullun, don haka don amincin duk motar.Don haka, idan akwai wata matsala, dole ne a gyara wannan sashin ko kuma a canza shi cikin lokaci.Don yin canjin da ya dace, ya kamata ku fahimci nau'ikan tankuna na GTZ da ke akwai da fasalinsu.

Nau'i, ƙira da fasali na tankunan GTZ

Tankunan GTZ da ake amfani da su a halin yanzu sun kasu zuwa manyan kungiyoyi biyu:

 

 

● Sashe ɗaya;
● Sashe biyu.

bachok_gtts_6

Tankin GTZ guda ɗaya

bachok_gtts_3

Tankin GTZ mai kashi biyu

Ana shigar da tankuna guda ɗaya a kan GTZ mai kashi ɗaya da kashi biyu na manyan motoci da motoci.Ana amfani da silinda guda ɗaya da aka haɗe da na'urar bugun huhu ko na'ura mai ɗaukar hoto a cikin manyan manyan motoci masu matsakaicin nauyi, za'a iya samun biyu daga cikinsu (GTZ ɗaya don na'urorin axle na gaba da na baya) ko uku (GTZ ɗaya don kwandon axle na gaba da ɗaya don kowane motar baya).Saboda haka, a cikin ɗaya irin wannan mota za a iya samun tankuna guda biyu ko uku.

A wasu motoci na gida (yawan samfurin UAZ da GAZ), ana amfani da GTZ guda biyu tare da tankuna guda biyu, kowannensu yana aiki don sashin kansa kuma ba a haɗa shi da ɗayan ba.Duk da haka, wannan bayani yana da ƙididdiga masu yawa, ciki har da rikitarwa na tsarin da raguwa a cikin amincinsa.A gefe guda kuma, kasancewar tankuna guda biyu yana tabbatar da aiki mai zaman kansa na tsarin tsarin birki, don haka, idan ruwa ya zubo daga da'ira ɗaya, na biyu zai ba da ikon sarrafa abin hawa.

Ana shigar da tankuna masu sassa biyu ne kawai akan GTZ guda biyu na motoci da manyan motoci.Irin waɗannan tankuna sun haɓaka girma da kayan aiki guda biyu don haɗawa da sassan Silinda.A cikin duk motocin da ke da GTZ mai sassa biyu, an shigar da tanki mai sashi biyu kawai.Tankuna tare da sassan biyu suna sauƙaƙe ƙirar tsarin gabaɗaya kuma suna ba da keɓancewar ruwa tsakanin hanyoyin, wanda ke kawar da gazawar ɗayansu.

A tsari, duk tankunan GTZ suna da sauƙi kuma sun bambanta kawai a cikin cikakkun bayanai.Tankuna na filastik ne (mafi yawanci ana yin su da farar filastik translucent, wanda ke sauƙaƙa gano matakin ruwa), yanki ɗaya ko kuma an yi shi da simintin simintin guda biyu, a cikin ɓangaren sama akwai zaren zaren ko bayoneti filler wuyan, rufe da tsayawa, a cikin ƙananan ɓangaren akwai kayan aiki.A mafi yawan tankuna, kayan aikin ana yin su ne daga filastik, amma a cikin manyan motocin tanki guda ɗaya, an fi amfani da zaren ƙarfe na ƙarfe.A gefen gefen za a iya samun taga mai jujjuyawa tare da alamomin matsakaicin matsakaicin matakin ruwa.A wasu lokuta, ana ba da ƙarin kayan ɗamara - madauri ko gashin ido.A cikin tankunan guda biyu na GTZ, akwai wani yanki mai ƙananan tsayi a tsakanin sassan, wanda ke hana cikakken kwararar ruwa daga rabi zuwa wancan lokacin da motar ta yi nasara a kan gangara ko kuma lokacin da yake tuki a kan hanya marar kyau.

Tankuna na iya samun ɗakuna ɗaya, biyu ko uku.Ana yin kayan dacewa guda ɗaya akan tankunan GTZ guda ɗaya, da biyu da uku akan tankuna guda biyu, na uku za a iya amfani da su don samar da ruwa zuwa silinda na injin clutch na ruwa.

Ana amfani da matosai iri biyu don rufe tanki:

● Na al'ada tare da bawul (s);
● Tare da bawuloli da firikwensin matakin ruwa.

bachok_gtts_4

Zane da shigar da tankin GTZ

Filogi na al'ada suna da bawuloli don daidaita matsa lamba a cikin tafki (a wajen shan iska) da sakin matsa lamba lokacin zafi ko akwai ruwa mai yawa a cikin tsarin.A cikin matosai na nau'in na biyu, ban da bawuloli, an gina na'urar firikwensin matakin ruwa mai nau'in iyo, an haɗa shi da mai nuna alama akan dashboard.Na'urar firikwensin firikwensin kofa ne, ana kunna shi lokacin da matakin ruwa ya faɗi ƙasa da ƙayyadaddun iyaka, yana rufe da'irar fitilar faɗakarwa daidai.

Shigar da tankuna za a iya yi ta hanyoyi biyu:

● Kai tsaye a jikin GTZ;
● Raba da GTZ.

A cikin akwati na farko, an shigar da tanki tare da kayan aiki ta hanyar rufe bushings na roba a cikin ramukan da ke cikin babban ɓangaren GTZ, za a iya amfani da ƙarin ƙugiya ko maƙallan don gyare-gyaren abin dogara. wuri mai dacewa a cikin injin injin ko a wani yanki, kuma ana yin haɗin kai zuwa GTZ ta amfani da hoses masu sassauƙa.An haɗa tanki zuwa madaidaicin ƙarfe tare da ƙugiya ko ƙugiya, ƙuƙwalwar ƙuƙwalwar ƙuƙwalwa tare da ƙuƙwalwa.Irin wannan bayani za a iya samu a kan wasu gida motoci, ciki har da Vaz-2121.

 

bachok_gtts_1

Tankin GTZ don sanyawa daban da silinda

 

bachok_gtts_2

GTZ tare da shigar da tanki

A kowane hali, yana zaɓar matsayi na tafki wanda ruwan birki zai iya gudana ta hanyar nauyi a cikin babban silinda na birki, yana tabbatar da aiki na yau da kullun na tsarin gaba ɗaya a cikin yanayi daban-daban.

Yadda za a zaɓa da maye gurbin tafki na silinda birki

Tankunan GTZ suna da sauƙi kuma abin dogaro, amma suna iya yin kasawa saboda fallasa ga mahalli masu tayar da hankali, injiniyoyi da tasirin zafi - duk wani tsagewa, karaya na kayan aiki ko lalacewar ƙarfin gyare-gyaren filogi na iya haifar da lalacewar birki da ga gaggawa.Sabili da haka, ya kamata a duba tanki akai-akai (tare da tsara tsarin tsarin birki), kuma idan an gano rashin aiki, canza taron.

Don maye gurbin, ya kamata ka ɗauki tankin GTZ kawai na nau'i da ƙirar da masana'antun abin hawa suka ba da shawarar.Don motocin gida, yana da sauƙin samun tankuna, tun da yawancin su suna amfani da sassa ɗaya, don motocin da aka kera na waje, kuna buƙatar amfani da tankuna kawai daidai da lambobin kasida.A lokaci guda, ana bada shawara don siyan bushings, hoses (idan akwai) da fasteners.

Dole ne a gudanar da maye gurbin tanki daidai da umarnin gyara don wannan samfurin abin hawa na musamman.Amma a gaba ɗaya tsarin aikin shine kamar haka:

1.Cire ruwa daga tanki (an bada shawarar yin amfani da babban sirinji ko kwan fitila);
2.Idan akwai mai dacewa don clutch master cylinder, cire haɗin tiyo daga tanki kuma sanya shi don kada ruwa ya gudana daga ciki;
3.Idan akwai tanki mai ɗaurewa, cire shi (cire kullun, cire kullun);
4. Rage tanki, idan yana da kashi biyu, cire shi daga ramukan da karfi da hannu, idan yana da sashi ɗaya, cire shi daga abin da aka yi da zaren;
5.Duba gandun daji, idan sun lalace ko fashe, shigar da sababbi, bayan tsaftace wurin da aka sanya su da kuma ɓangaren sama na Silinda;
6.Install wani sabon tanki a baya domin.

Bayan kammala aikin, ya kamata ku sake cika ruwan birki kuma ku kunna tsarin don cire kumfa mai iska.Bayan yin famfo, yana iya zama dole don sake cika ruwa zuwa matakin da ake buƙata wanda aka nuna akan tanki.Tare da zabin tanki mai kyau da kuma maye gurbinsa da ya dace, tsarin birki na motar zai yi aiki da kyau kuma amintacce a kowane yanayi.


Lokacin aikawa: Jul-11-2023