A cikin kama-karya-nau'in gogayya, ana samun katsewar magudanar wutar lantarki lokacin da ake juyawa ta hanyar raba matsi da fayafai.Ana ja da farantin matsa lamba ta hanyar clutch release clutch.Karanta duk game da wannan ɓangaren, nau'ikan sa, ƙira da zaɓin da ya dace a cikin labarin.
Menene kama?
Clutch (clutch release clutch, tura clutch) - rikice-rikice clutch taro a cikin watsawa tare da sarrafa hannu;Wani sashi na clutch drive wanda ke tabbatar da cewa an cire shi lokacin da ake canza kayan aiki.
clutch release clutch yana yin ayyuka biyu:
• Ƙarfafawa da daidaitaccen matsayi na ƙaddamar da ƙaddamarwa na kama (sakin fitarwa);
• Wayar da ƙarfi daga ƙwanƙwasa ƙwanƙwasa (daga cokali mai ɗorewa) zuwa ɗaukar hoto sannan zuwa ga wukake / levers spring diaphragm;
• Kariya na fitarwa daga damuwa na inji da lalacewa (yana hana karyewa da lalacewa, mai yiwuwa tare da haɗin kai tsaye tare da cokali mai yatsa).
Lura: Hakanan ana amfani da kalmar "clutch" dangane da naúrar da ta fi girma - nau'ikan nau'ikan motoci daban-daban (kamar yadda aka saba, zuwa faranti ɗaya da faranti biyu).Wannan labarin ya tattauna clutches.
Nau'i da zane na kama
Duk clutches suna da na'ura iri ɗaya ta asali, ta bambanta da cikakkun bayanai.Gabaɗaya, wannan sashi ne mai ƙarfi na cylindrical, wanda za'a iya raba shi cikin yanayin yanayi zuwa sassa da yawa:
• Ramin hawa - rami tare da axis na kama don saukowa a kan mashin shigar da akwatin gear;
• Filayen turawa - matattarar turawa ko fil (guda biyu) don haɗi zuwa cokali mai yatsa mai kama;
• Clutch release bearing seat - External part in the form of cup or tubular part for mounted the release bearing.
Ana iya yin kama da simintin ƙarfe da ƙarfe, a yau ma ana ƙara amfani da sassan filastik.Abubuwan haɗin gwiwar sun bambanta a cikin ƙirar ƙwanƙwasawa a ƙarƙashin cokali mai yatsa (bi da bi, da kuma ƙirar madaidaicin madaidaicin sakin cokali mai yatsa) da kuma hanyar hawan ƙaddamarwa.
Dangane da ƙirar cokali mai yatsu da tukwane a gare su, ƙullun don kawar da kama sune:
Gabaɗayan ƙirar ƙugiya mai rikicewa da wurin clutch ɗin sakin kama a cikinsa
Tare da lebur pads ba tare da gyara cokali mai yatsa ba;
• Tare da fil na cylindrical;
• Tare da tsare-tsare daban-daban don bayyana haɗin gwiwa tare da cokali mai yatsa (ta hanyar kusoshi ko ƙugiya).
A matsayinka na mai mulki, clutches tare da lebur gammaye ba su da alaƙa da cokali mai yatsa mai kama - ana ba da shi ga kama kawai a lokacin canjin kayan aiki, dawowar kama a cikin wannan yanayin ana aiwatar da shi saboda elasticity. kwandon kama.Ana haɗa haɗin haɗin tare da fil ko magana ta dindindin zuwa cokali mai yatsu, don haka ana kawo su cikin kwandon kama a lokacin canjin kayan aiki, sannan a janye su da karfi.Don kare wuraren tuntuɓar filogi daga matsanancin lalacewa, ana iya amfani da mashin ɗin tuntuɓar da aka yi da abubuwa masu wahala.
Dangane da nau'in hawan abin da aka saki, haɗin kai sune:
• Tare da shigarwa na ciki na ciki - an yi rami mai hawa a kan haɗin gwiwa a cikin nau'i na ƙoƙon da aka shigar da shi;
• Tare da shigarwa na waje na ƙuƙwalwa - an yi wani sashi na tubular akan haɗin gwiwa, wanda aka danna maɗaukaki.
Haɗaɗɗen haɗin gwiwa na iya amfani da matsa lamba ko kusurwa na ƙira iri-iri.Ana amfani da nau'i-nau'i masu haɗa kai da kai, waɗanda ke iya yin aiki mafi kyau a ƙarƙashin yanayi na kullum canza nauyin axial.
Ka'idar aiki da wuri na kama a cikin watsawar mota
Clutch saki clutch wani bangare ne na rikice-rikice clutch, yana samuwa a kan maɓallin shigarwa na gearbox tare da yiwuwar motsi axial tare da shi.A gefen shigarwa na abin da aka saki, clutch ɗin yana kusa da ƙwanƙolin bazara na diaphragm ko levers matsa lamba.An haɗa kama da cokali mai yatsun sakin kama kuma zai iya amfani da shi don yin motsin axial tare da ramin shigar da akwatin gear.
Idan ya cancanta don canza kayan aiki, direba yana danna maɓallin clutch, tare da taimakon motar, feda yana aiki a kan cokali mai yatsa - yana matsawa zuwa kwandon kama kuma yana tura kullun da aka haɗa da shi.Kama, tare da ɗaukar hoto, ya dace da wukake na diaphragm ko levers kuma yana tura su - wannan yana haifar da cire farantin matsa lamba daga bawa kuma an katse kwararar juzu'i daga injin zuwa akwatin gear, zaku iya canza kayan aiki lafiya.Bayan shigar da kayan da ake so, direban ya saki fedalin kama, cokali mai yatsu ya koma matsayinsa na asali a ƙarƙashin tasirin bazara, ja da baya ko sakewa kama.Ana fitar da maɓuɓɓugar kwandon kama, an sake danna farantin matsa lamba a cikin bawa - an dawo da kwararar wutar lantarki daga injin zuwa akwatin gear.
Dangane da ƙira, lokacin da aka rabu da kama, za'a iya cire kama da abin ɗauka gaba ɗaya daga kwandon kama ko kuma koyaushe yana tuntuɓar ruwan ruwan bazara na diaphragm.Duk da haka, a cikin lokuta biyu, kama yana cikin matsayi na kyauta (ba tare da kullun ba) kuma baya shafar aikin kama.
Zaɓin kama da maye
Ƙunƙwan yana aiki a ƙarƙashin canza kayan aiki, don haka ya ƙare kuma ya lalace cikin lokaci.Abubuwan da aka saki sun ma fi haɗarin lalacewa.Idan akwai rashin aiki, waɗannan sassan ba a gyara su ba, amma an maye gurbinsu gaba ɗaya.Alamun rashin aiki na kama shine matsaloli tare da canza kayan aiki - canji a bugun bugun fedar clutch, raguwa ko haɓaka juriya na feda don matsa lamba, ƙarancin sakin kama, bayyanar sauti mai ban sha'awa yayin canza kayan aiki, da sauransu.
Lokacin zabar sabon kama, kuna buƙatar mayar da hankali kan girman da daidaitawar tsohuwar.Zai fi dacewa don siyan haɗin haɗa nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'in catalog).Duk da haka, a wasu lokuta, yana yiwuwa a yi amfani da analogues waɗanda suka dace da girman, nau'i da wurin da aka yi amfani da su don cokali mai yatsa, wurin zama da kuma girman wurin zama don shigarwar shigar da akwatin gearbox.Lokacin shigar da kama tare da ma'auni daban-daban da daidaitawa, kama ba zai yi aiki daidai ba, ko kuma ya daina yin ayyukansa gaba ɗaya.Tare da zabin da ya dace, za a saki kama da sauri da kuma dogara, samar da sauƙi da aminci canje-canje.
Lokacin aikawa: Agusta-21-2023