A cikin motoci, bas da sauran kayan aiki tare da birki mai amfani da pneumatically, canja wurin ƙarfi daga ɗakin birki zuwa gammaye ana aiwatar da shi ta hanyar wani ɓangare na musamman - madaidaicin lever.Karanta duk game da levers, nau'ikan su, ƙira da aiki, da zaɓin su da maye gurbin su, karanta labarin.
Menene madaidaicin lebar birki?
Gyara birki lever ("ratchet") - naúrar motar birki na motocin sanye take da tsarin birki mai sarrafa huhu;Na'urar don canja wurin juzu'i daga ɗakin birki zuwa faifan birki da daidaitawa (na hannu ko ta atomatik) tazarar aiki tsakanin shingen shinge na pads da saman birkin birki ta hanyar canza kusurwar ƙwanƙolin faɗaɗa.
Yawancin motoci masu nauyi na zamani da na'urorin kera motoci daban-daban suna sanye da na'urar birki ta huhu.Motar hanyoyin da aka ɗora akan ƙafafun a cikin irin wannan tsarin ana aiwatar da su tare da taimakon ɗakunan birki (TC), bugun sandar wanda ba zai iya canzawa ko canzawa cikin kunkuntar iyakoki ba.Wannan na iya haifar da rashin aikin birki a lokacin da na'urorin birki suka ƙare - a wani lokaci, tafiyar sandar ba za ta ƙara isa wajen zaɓar ƙarin tazara tsakanin rufi da saman ganga ba, kuma birki kawai ba zai faru ba.Don magance wannan matsala, an shigar da ƙarin naúrar a cikin birki na ƙafa don canzawa da kuma kula da rata tsakanin saman waɗannan sassa - madaidaicin gyaran birki.
Lever mai daidaitawa yana da ayyuka da yawa:
● Haɗin injiniya na TC da ƙwanƙwasa faɗaɗa don canja wurin ƙarfi zuwa gammaye don yin birki;
● Kulawa da hannu ko ta atomatik na nisa da ake buƙata tsakanin shingen juzu'i da filin aiki na birki na birki a cikin iyakokin da aka kafa (zaɓin rata tare da lalacewa a hankali na linings);
● Daidaita sharewa da hannu lokacin shigar da sabbin labule ko ganga, bayan tsawan birki lokacin tuƙi ƙasa da wasu yanayi.
Godiya ga lever, ana kiyaye ratar da ake buƙata tsakanin pads da drum, wanda ke kawar da buƙatar daidaita bugun sandar ɗakin birki da tsoma baki tare da wasu sassan hanyoyin birki.Wannan rukunin yana taka muhimmiyar rawa wajen tabbatar da aikin birki na yau da kullun kuma, sakamakon haka, amincin abin hawa.Sabili da haka, idan lefa ba ta da kyau, dole ne a maye gurbinsa, amma kafin sayen sabon sashi, ya kamata ku fahimci zane, ka'idar aiki da fasali na masu daidaitawa.
Nau'o'i, ƙira da ƙa'idar aiki na gyaran birki mai daidaitawa
Ana amfani da levers na daidaitawa iri biyu akan motoci:
● Tare da mai kula da hannu;
● Tare da mai sarrafawa ta atomatik.
Zane mafi sauƙi shine levers tare da mai sarrafa jagora, waɗanda suka fi yawa akan motoci da bas na farkon shekarun samarwa.Tushen wannan sashi shine jikin karfe a cikin nau'i na lever tare da tsawo a kasa.Lever yana da ramuka ɗaya ko fiye don haɗa ɗakin birki zuwa cokali mai yatsa.Akwai babban rami a cikin faɗaɗa don shigar da kayan tsutsa tare da ramummuka na ciki, tsutsa tare da axis yana daidai da jikin lefa.Axis na tsutsa a gefe guda yana fitowa daga jiki, a ƙarshensa na waje akwai hexagon mai juyawa.An gyara axle daga juyawa ta hanyar kullewa, wanda ke riƙe da kusoshi.Bugu da ƙari, ana iya samun makullin bazara na ball a cikin lefa - yana ba da gyare-gyaren axis saboda girmamawar ƙwallon ƙarfe a cikin wuraren da ke kewayen axis.Ana iya daidaita ƙarfin ƙwallon ƙwallon ta hanyar madaidaicin zaren.Wurin shigarwa na gear biyu na Ramin-gear da tsutsa an rufe shi a bangarorin biyu tare da murfin ƙarfe akan rivets.A saman farfajiyar gidan kuma akwai man shafawa mai dacewa don samar da mai ga kayan aiki da bawul ɗin aminci don sakin yawan mai mai yawa.
lever daidaitawa tare da daidaitawar hannu
Lever mai daidaitawa ta atomatik yana da na'ura mai rikitarwa.A cikin irin wannan lever akwai ƙarin sassa - ratchet cam inji, kazalika da m da kuma gyarawa couplings alaka da tsutsotsi axis, wanda wani turawa daga leash located a gefen gefen jiki.
Lever tare da mai sarrafa atomatik yana aiki kamar haka.Tare da rata ta al'ada tsakanin pads da drum, lever yana aiki kamar yadda aka bayyana a sama - kawai yana canza ƙarfin daga cokali mai yatsa na birki zuwa ƙwanƙwan faɗaɗa.Yayin da mashin ɗin ke ƙarewa, lever yana jujjuya a mafi girman kusurwa, ana bin wannan ta hanyar leshi da aka kafa daskararre a madaidaicin.A cikin yanayin lalacewa da yawa na rufin, leash yana jujjuya a wani babban kusurwa kuma yana juya kama mai motsi ta cikin mai turawa.Wannan, bi da bi, yana kaiwa ga jujjuyawar injin ratchet ta mataki ɗaya da kuma jujjuyawar daidaitaccen axis na tsutsotsi - a sakamakon haka, spline gear da axis na fadada ƙugiya da aka haɗa da ita suna juyawa, da rata tsakanin gammaye da ganga yana raguwa.Idan juzu'i ɗaya bai isa ba, to yayin birki na gaba, hanyoyin da aka kwatanta za su ci gaba har sai an sami cikakken samfurin izinin wuce gona da iri.
Lever na daidaitawa tare da daidaitawa ta atomatik
Don haka, lefa ta atomatik tana daidaita matsayin faifan birki dangane da ganga yayin da ɗumbin rigingimu ke ƙarewa, kuma har zuwa maye gurbin lilin ɗin baya buƙatar sa baki.
Dukansu nau'ikan levers wani bangare ne na birki na gaba da na baya, dangane da ƙira, suna iya samun ramuka ɗaya zuwa takwas ko sama da haka akan lebar don daidaitawar birki ta hanyar sake tsara cokali mai yatsu na sandar birki ko don sakawa. chambers iri daban-daban.Tun da lever yana fuskantar mummunan tasirin muhalli yayin aiki, yana samar da O-zobba don kare sassan ciki daga ruwa, datti, gas, da dai sauransu.
Batutuwa na zaɓi, mayewa da kuma kula da madaidaicin lever ɗin birki
Lever daidaitawar birki ya ƙare kuma ya zama mara amfani akan lokaci, wanda ke buƙatar maye gurbinsa.Tabbas, ana iya gyara sashin, amma a yau a mafi yawan lokuta yana da sauƙi kuma mai rahusa don siye da shigar da sabon lefa fiye da dawo da tsohon.Don maye gurbin, ya kamata ku zaɓi levers kawai na waɗannan nau'ikan waɗanda aka shigar a cikin motar a baya, duk da haka, idan ya cancanta, zaku iya amfani da analogues tare da girman shigarwa da halaye masu dacewa.Sauya lefa mai daidaitawa da hannu tare da lefa ta atomatik kuma akasin haka a mafi yawan lokuta ko dai ba zai yuwu ba ko kuma yana buƙatar gyara hanyar dabaran birki.Idan kun shirya shigar da lever na wani samfurin ko daga wani masana'anta, to ya kamata ku canza duka levers a kan gatari lokaci ɗaya, in ba haka ba za'a iya yin gyare-gyaren rata akan ƙafafun dama da hagu ba daidai ba kuma tare da keta birki.
Dole ne a aiwatar da shigar da lever daidai da umarnin don gyarawa da kiyaye wannan abin hawa na musamman.A matsayinka na mai mulki, ana aiwatar da wannan aikin a matakai da yawa: an ɗora lever a kan madaidaicin ƙarar ƙyallen (wanda dole ne a sake shi a ƙarƙashin aikin maɓuɓɓugan ruwa), to, axis na tsutsa yana juyawa counterclockwise tare da maɓallin har sai rami a kan lever yana daidaitawa tare da cokali mai yatsa na sandar TC, bayan haka an ɗora lever tare da cokali mai yatsa kuma an daidaita ma'aunin tsutsa tare da farantin ajiya.
Injin birki na dabaran da wurin daidaita libar a cikinsa
Na'urorin irin wannan suna kama da ƙira da siginar da aka tattauna a sama, amma suna da ƙarin bayani - ƙaho madaidaiciya ("ƙaho"), karkace ("cochlea") ko wani nau'in.Bayan ƙaho yana gefen membrane, don haka girgizawar membrane yana haifar da duk iskan da ke cikin ƙaho don girgiza - wannan yana ba da fitar da sauti na wani nau'i mai ban mamaki, sautin sauti ya dogara da tsayi. da ƙarar ƙaho na ciki.
Mafi na kowa shine ƙananan sigina na "katantanwa", waɗanda ke ɗaukar sarari kaɗan kuma suna da ƙarfi sosai.Kadan kaɗan ne na siginar "ƙaho", waɗanda idan an girma, suna da kyan gani kuma ana iya amfani da su don ƙawata mota.Ba tare da la'akari da nau'in ƙaho ba, waɗannan ZSPs suna da duk fa'idodin siginar girgiza na al'ada, wanda ya tabbatar da shahararsu.
Zane na ƙaho membrane siginar sauti
A nan gaba, dole ne a yi amfani da lever tare da mai sarrafa kayan aiki - ta hanyar juya tsutsa, daidaita nisa tsakanin pads da drum.Lever tare da na'ura ta atomatik yana buƙatar sa hannun hannu a cikin lokuta biyu: lokacin maye gurbin gyare-gyaren gyare-gyare da kuma idan akwai matsala na birki a lokacin tafiya mai tsawo (saboda gogayya, ganga yana zafi kuma yana faɗaɗawa, wanda ke haifar da karuwa a cikin izini - lever kai tsaye yana rage gibin, amma bayan tsayawa, ganguna ya huce kuma ya ragu, wanda hakan kan haifar da cunkoson birki).Hakanan ya zama dole a lokaci-lokaci don ƙara mai a cikin levers ta hanyar kayan aikin mai (kafin a matse mai ta hanyar bawul ɗin aminci), yawanci ana yin sa mai a lokacin kulawa na yanayi ta amfani da man mai na wasu nau'ikan.
Tare da zaɓin da ya dace, shigarwa mai dacewa da kuma kula da lever akan lokaci, birki na ƙafa zai yi aiki da aminci da inganci a duk yanayin aiki.
Lokacin aikawa: Yuli-26-2023